Ci gaban duniyamasana'antar yadisarkar ta kara yawan amfani da masaku a shekara daga 7kg zuwa 13kg, tare da jimillar sama da tan miliyan 100, kuma yawan kayan da ake nomawa a shekara ya kai tan miliyan 40.A shekarar 2020, kasata za ta sake yin amfani da ton miliyan 4.3 na yadi, kuma yawan filayen sinadarai zai wuce tan miliyan 60.Ko da yake adadin kayan da ake fitarwa yana da yawa, yawan sake amfani da su ya yi ƙasa.Har yanzu akwai fiye da kashi 2/3 na kayan datti a duniya waɗanda ba a iya inganta su da sake yin fa'ida ba.
Gabaɗaya ana ɗaukar abin da ake kira masakun da ake sabunta su a matsayin sake yin fa'idatextileswanda za a iya sake amfani da shi, kuma aikin samfuran da aka sake ƙera su ɗaya ne, har ma yana da ƙima mafi girma.guda yadudduka.Don samfuran masaku masu “zuwa” waɗanda ba za a iya zubar da su ba, waɗanda ba su da darajar tattalin arziƙin na dawo da su nan da nan, ana iya zama takin ƙasa.Baya ga wannan ra'ayi na tattalin arzikin madauwari, fasahar masana'antu ta raba sake amfani da su zuwa nau'i biyu: haɓakawa da haɓakawa.
Hanyoyin sake yin amfani da yadudduka sun haɗa da hanyoyin inji, na zahiri da na sinadarai.Hanyar injina ita ce sarrafa masaku zuwa ɓangarorin sirara ko zaruruwa don sake jujjuyawa ko canza babbar manufar masaku;Hanyar zahiri ta fi yin amfani da zaren roba, musamman ma filayen da ake samu ta hanyar narkewar kadi, wanda ake narke da zafi sosai don sanya masakun narke.Bayan tace ƙazanta, ana iya jujjuya su ko amfani da su a wasu samfuran.Wasu kayan haɗin fiber masu girma na iya cire resin epoxy a babban zafin jiki, maido da yanayin fiber, kuma a yi amfani da su a cikin samfuran da ba su da rubutu ta hanyar yankewa da murkushewa;Hanyoyin sinadarai sun fi dacewa da kayan masarufi iri-iri.Ana sake yin amfani da rarrabuwar zaruruwa daban, kuma ana amfani da ƙarin lokuta don tsaftace kayan da aka sake sarrafa, da kyau cire ƙazanta da rini, da aiwatar da haɓakawa da haɓakawa.
A shekarar 2020, Fiber polyester na kasata ya kai tan miliyan 49.3575, wanda ya kai kashi 72% na jimillar, auduga ton miliyan 8.6, ya kai 12%, viscose yana da tan miliyan 3.95, ya kai 5.8%, nailan ya kai kashi 5.6%.Sauran zaruruwan suna ƙara zuwa ƙasa da 4%.Domin tabbatar da wadatar abinci, fitowar zaruruwan yanayi kamar su auduga, lilin, da ulu suna kan koma baya gaba ɗaya.Dabaru ce mai tsauri don maye gurbin wasu filaye na halitta da zaruruwan roba.Tushen albarkatun fiber na roba na iya zaɓar albarkatun tushen halittu, kuma ya kamata a yi amfani da albarkatu masu sabuntawa don a hankali kawar da dogaro da yawa akan albarkatun da ba za a iya sabuntawa ba.Wannan ba wai kawai yana da mahimmanci a aikace ba don ceton albarkatu, kare muhalli da rage yawan noman gonaki, har ma yana da matukar muhimmanci ga ginawa da bunkasa tattalin arzikin madauwari.
Lokacin aikawa: Fabrairu-27-2023